สรุปการแข่งขัน Dota 2 Arlington Major Playoffs วันที่ 1

pgl-dota2 Dota 2 Arlington Major
Tweet
Share
Reddit
อีเมล

เมื่อทัวร์นาเมนต์เข้าสู่รอบที่สอง เราได้รวบรวมเกมที่ดีที่สุดตั้งแต่วันที่ 1 ที่ Dota 2 Arlington Major


มีบางสิ่งในการเล่นเกมที่เทียบเท่ากับความตื่นเต้นของรอบรองชนะเลิศของการแข่งขัน Dota ทักษะ กลยุทธ์ ความตื่นเต้น และการแคสติ้งทั้งหมดมาถึงจุดที่เดือดปุด ๆ ขณะที่ทีมต่างแข่งขันกันเพื่อชิงตำแหน่งมงกุฎ การแข่งขันเหล่านี้สร้างช่วงเวลาที่โดดเด่นและน่าจดจำที่สุดในประวัติศาสตร์อันเป็นตำนานของเกม โดยมีคลิป Twitch มากมายและ YouTube Shorts ที่สร้างขึ้นจากพวกเขา

รอบตัดเชือกของ Arlington Major นั้นไม่แตกต่างกัน ทีมชั้นนำ 12 ทีมจากรอบแบ่งกลุ่มเข้ามาแทนที่ในสายเพลย์ออฟ และวันที่ 1 เห็นการแข่งขันสี่นัดจากสายบน PSG.LGD ยักษ์ใหญ่ของจีนได้ทำลายโรงไฟฟ้าแห่ง SEA BOOM Esports, OG และ Team Spirit ที่ย้อนกลับไปยัง Entity และ Outsiders ตามลำดับในการวิวาททั้งหมดในยุโรป และในการแข่งขันระหว่างจีนกับ SEA อีกครั้ง Team Aster ได้ครอง Fnatic เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา มาดูสองแมตช์ที่ดีที่สุดจากวันที่ 1 ของรอบตัดเชือกอาร์ลิงตันเมเจอร์กัน

Arlington Major Entity กับ OG 

OG มีความสัมพันธ์ที่ตึงเครียดกับ Entity ตั้งแต่เริ่มก่อตั้ง และความจริงที่ว่าคนหลังใช้ Jonáš “SabeRLight-” ของ TSM เป็นตัวสำรองไม่ได้ช่วยอะไร ด้วยเงินก้อนโตและการยืนยันของ OG เกี่ยวกับสล็อต TI11 ในสายการแข่งขัน การแข่งขันจะเป็นการต่อสู้ที่ดุเดือดอย่างไม่ต้องสงสัย

1 เกม 

ในขณะที่ตัวเลือกของ OG ส่วนใหญ่ เช่น Windranger, Keeper of Light, Vengeful Spirit และ Tiny — เป็นแบบทั่วไป แต่ Huskar ออฟเลนได้เปลี่ยนแปลงสิ่งต่างๆ ในทางกลับกัน Entity ไปสำหรับผู้เล่นตัวจริงที่มี Bristleback, Visage, Batrider และ Chen กับกองทัพอ้วนๆ พร้อมด้วย Winter Wyvern สำหรับการยังชีพเพิ่มเติม 

ในช่วงต้น OG ใช้ประโยชน์จากความเสียหายจากการระเบิดและเป็นผู้นำเล็กน้อย ตามปกติสิ่งต่าง ๆ กับ OG ดูเหมือนว่าพวกเขาจะใช้ประโยชน์จากความเป็นผู้นำและยุ่งเหยิง อย่างไรก็ตาม เอนทิตีมีแผนอื่น

หลังจากเข้าร่วมทีมไฟต์ใกล้ Roshan แล้ว Entity ก็ไม่หันกลับมามอง พวกเขาครองทั้งแผนที่และปิดเกมก่อนที่ OG จะสามารถกลับมาได้อีกครั้ง

เพิ่มเติมจาก ESTNN
Dota 2: Dendi และชื่อยอดนิยมอื่น ๆ เข้าร่วมการแข่งขันการกุศลเพื่อสนับสนุนยูเครน

2 เกม 

ในเกมที่ 2 ถึงเวลาของ Entity ที่จะต้องออกนอกระบบ เพราะพวกเขาหยิบ Carry Doom และ Offlane Visage ที่ได้รับการสนับสนุนจาก Batrider ระดับกลาง และสนับสนุน Abaddon และ Winter Wyvern เห็นได้ชัดว่าแนวคิดคือการอยู่ได้นานกว่าทีมไฟต์ของ OG ผู้เล่นตัวจริงของ OG ใช้งานได้จริงมากกว่ากับ Puck, Elder Titan, Bloodseeker, Shadow Demon และ Viper 

ถึงตาของ Entity ที่จะมีช่วงต้นเกมที่ดีขึ้น เพราะพวกเขาสนุกกับการเป็นผู้นำในการสังหารมาระยะหนึ่งแล้ว การเลือกที่ดีและทีมไฟต์ช่วยให้พวกเขาบรรลุเป้าหมายนี้ ด้วย Upper Bracket ของพวกเขาอยู่ในสาย มันเป็นสถานการณ์ที่ยากลำบากสำหรับ OG

อย่างไรก็ตาม เมื่อเกมดำเนินไป ฮีโร่ของ OG ก็ขยายขนาดได้ดีขึ้น และหลังจากการต่อสู้เป็นทีมที่แข็งแกร่งสองสามครั้ง พวกเขาก็ได้ขึ้นนำ แม้ว่าคู่ต่อสู้ของพวกเขาจะตีกลับได้สำเร็จครั้งหรือสองครั้ง แต่กลุ่มที่ชนะ TI สองครั้งก็ยังใจเย็นและปิดเกม

3 เกม

นัดที่สามและรอบชิงชนะเลิศ Entity เลือกใช้ดราฟต์แบบ focus-down แบบธรรมดากับ Templar Assassin, Night Stalker, Clockwork, Winter Wyvern และ Visage คำตอบของ OG คือการเลือกนักเล่นแร่แปรธาตุแบบพกพาที่มีเสียงกลางของ Puck โดยมี Slardar และ Enchantress แบบ offlane และ Phoenix เพื่อรองรับการรักษาขั้นสุด

ไม่เหมือนกับสองเกมก่อนหน้านี้ OG เพียงแค่เอาชนะคู่ต่อสู้ของพวกเขาในครั้งนี้ นักเล่นแร่แปรธาตุหมายความว่าทองคำมักจะอยู่ในความโปรดปรานของ OG เสมอ แต่ทีมไฟต์ที่ยอดเยี่ยมบางอย่างก็ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพนี้

ในนาทีที่ 30 OG ได้ทองมากกว่า 20 เหรียญทอง และวิ่งขึ้นไปบนที่สูงของศัตรู นาทีต่อมา ทุกอย่างก็จบลงสำหรับเอนทิตี

Arlington Major Outsiders vs Team Spirit

การปะทะกันของ CIS ทั้งหมดนั้นเป็นซีรีส์ของวันนี้อย่างไม่ต้องสงสัย ทุกเกมมีการกลับไปกลับมา โดยผู้ชนะจะถูกตัดสินในช่วงท้ายเกมเท่านั้น ยิ่งไปกว่านั้น การแข่งขันระดับภูมิภาคระหว่างทั้งสองทีมได้เพิ่มรสชาติของการแข่งขัน 

1 เกม 

ทั้งสองทีมดุดันไปหาดราฟที่เข้ากับสไตล์การเล่นของพวกเขา คนนอกเลือกใช้ Terrorblade, Kunkka, Timbersaw, Tusk และ Skywrath ในขณะที่ Spirit เลือก Dazzle, Ursa, Void Spirit, Marci และ Viper

แมทช์ดังกล่าวสลับไปมาระหว่างทีมไฟต์ที่แน่นแฟ้นและการทำฟาร์มที่ยาวนาน คนนอกรักษาตำแหน่งผู้นำทองคำได้ดีสำหรับการแข่งขันส่วนใหญ่ แต่ก็ไม่เพียงพอที่จะชี้ขาด อย่างไรก็ตาม การเล่นที่เหลือเชื่อจาก Dmitry “DM” Dorokhin และ Roman “RAMZES666” Kushnarevsaw Outsider เข้ายึดครองและอยู่ได้นานกว่าคู่ต่อสู้ที่ชนะ TI ของพวกเขา ในที่สุดก็ปิดฉากลงได้เกือบหนึ่งชั่วโมง

เพิ่มเติมจาก ESTNN
Battle Pass 2022 - วิธีชนะด้วยฮีโร่ตัวเมียในการรวบรวมข้อมูลในถ้ำ

2 เกม 

เกมที่ 2 เป็นอีกเรื่องหนึ่งเกี่ยวกับขีปนาวุธ แต่ควรจะสั้นกว่าที่เคยเป็นมา คนนอกไปหาร่างที่ค่อนข้างแหวกแนวกับ Nature's Prophet ซึ่งได้รับความช่วยเหลือจาก Batrider, Darkseer, Marci และ Jakiro ในทางกลับกัน Spirit มีร่างที่เป็นมิตรกับเมตามากกว่าด้วย Dazzle, Pangolier, Tiny, Razor และ Phantom Lancer 

สปิริตยังคงเป็นผู้นำในการสังหารที่ดีตลอดการแข่งขัน แต่ทองคำค่อนข้างสมดุลโดยการทำฟาร์มที่รวดเร็วของ NP คนนอกทำได้ดีมากในการจัดเกมไว้ด้วยกัน แต่ไม่นานนัก PL ก็เริ่มหาประโยชน์จากการขาดการตอบโต้โดยตรง และในไม่ช้าพวกเขาก็เผชิญหน้ากับ Mega Creeps

แม้ว่าพวกเขาจะยังไม่ยอมแพ้ เนื่องจากมีแบ็คดอร์ที่เจ้าเล่ห์เห็นพวกเขาอยู่ใกล้ๆ กับการกลับมา อย่างไรก็ตาม Spirit ยังคงกังวลและจบเกมหลังจากการต่อสู้ที่บ้าคลั่งใน Radiant สามเหลี่ยมบนสุด 56 นาทีใน 

3 เกม

เมื่อทั้งสองทีมใกล้จะผ่านการคัดเลือกของ TI เกมตัดสินจึงกลายเป็นเกมที่ดุเดือดอยู่เสมอ คนนอกเลือก Dawnbreaker, Beastmaster, Skywrath, Templar Assassin และ Dazzle สำหรับการเล่นที่รวดเร็ว คำตอบของ Spirit มาในรูปแบบของ Clockwork, Terrorblade, Puck, Snapfire และ Razor

แม้ว่าจะยังคงแข่งขันอยู่ แต่นี่อาจเป็นเกมด้านเดียวที่สุดในซีรีส์ ช่วงต้นถึงกลางเกมมีการแข่งขันมากมาย แต่ในไม่ช้า Terrorblade ก็ใหญ่เกินไป

นอกจากนี้ ผู้เล่นจากภายนอกบางคนเลือกที่จะทำฟาร์มต่อไปอย่างอธิบายไม่ถูก แทนที่จะปกป้องค่ายทหารของตน สิ่งนี้ชวนให้นึกถึงการเล่น Anti-Mage ของ Artour “Arteezy” Babarv ในเกมที่ 3 ของ EG กับ OG ในรอบรองชนะเลิศ TI9 Upper Bracket และเกมนี้เป็นไปตามวิถีเดียวกัน โดยที่บุคคลภายนอกแพ้

นั่นเป็นเพียงวันที่ 1 ของรอบตัดเชือก ดังนั้นเข้าร่วมกับเราอีกครั้งสำหรับการสรุปวันที่ 2 ในวันพรุ่งนี้!

▰เพิ่มเติม Dota 2 ข่าวสาร

▰ข่าว Esports ล่าสุด

โฆษณา